tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
พื้นที่โฆษณา

การติดตั้ง V-Ray for SketchUp บน Windows 8

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Star การติดตั้ง V-Ray for SketchUp บน Windows 8

ตั้งหัวข้อ by TonyWins on Tue 26 Mar 2013, 04:27

จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่ามีเพื่อนสมาชิกเคยถามเอาไว้เกี่ยวกับการติดตั้ง V-Ray for SketchUp บนระบบปฏิบัติการ Windows 8 ซึ่งตอนนั้นผมยังไม่ได้เปิดหูเปิดตามาใช้ Windows 8 เลยยังไม่รู้วิธีแก้ วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้ทดลองเจ้า Windows 8 สักที พอติดตั้ง V-Ray ปุ๊บ ก็เจอปัญหาปั๊บ นั่งงมเอาสักพักก็พอจะแก้ปัญหาได้ เลยนำเทคนิคมาฝากกันครับสำหรับท่านที่ลง V-Ray for SketchUp บน Windows 8 ไม่ได้

หลายๆ ท่านที่ติดตั้ง V-Ray บน Windows 8 หลังจากที่ดับเบิลคลิกไฟล์ติดตั้งก็จะพบกับหน้าจอการติดตั้งที่ว่างเปล่าดังภาพตัวอย่าง

วิธีแก้ไขก็ไม่ยากครับ ให้คลิกเลือกที่ไฟล์ติดตั้งของ V-Ray จากนั้นคลิกปุ่ม Properties ในหน้าต่าง Properties เลือกแถบ Compatibility แล้วคลิกปุ่ม Run compatibility troubleshooter (อาจจะใช้วิธีเลือก Compatibility Mode แล้วเลือกเป็น Windows XP SP3 ก็ได้ครับ ใช้ได้เหมือนกัน)

ในหน้าต่าง Program Compatibility Troubleshooter ให้คลิกที่ Try recommended settings

ถัดไปให้คลิกปุ่ม Test the program มันจะทำการเทสต์โปรแกรมในโหมดการทำงานแบบ Windows XP SP3

จากนั้นจะปรากฏหน้าต่างสำหรับติดตั้งโปรแกรม ที่เหลือก็ทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ ครับ

ตรงนี้อย่าลืมเปลี่ยนตัวเลขจาก 7 ไปเป็น 8

หลังจากติดตั้งเรียบร้อยแล้วก็สามารถใช้งานได้อย่างปกติครับ (ขั้นตอนการติดตั้งผมไม่ได้ทำการแคร็กนะครับ เพราะเท่าที่ผมใช้มาบน Win 7 มันสามารถ Reactivate ได้ตลอด)

แก้ไขล่าสุดโดย TonyWins เมื่อ Wed 25 Nov 2015, 00:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง

__________________________________________________________________________________________________________________
ไม่จำเป็นต้องโพสต์ขอบคุณทุกครั้งไป เพราะ "คำขอบคุณ" ที่เกิดขึ้นแม้เพียงภายในจิตใจ นั่นคือคำขอบคุณที่แท้จริง
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12837
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: การติดตั้ง V-Ray for SketchUp บน Windows 8

ตั้งหัวข้อ by Littlepron on Fri 21 Jun 2013, 10:44

ขอบคุณมากกกกคร๊าบบบ...

Littlepron
OP Mouse
OP Mouse

Male พฤษภ เถาะ
คะแนนความดี : 1
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2013

Star Re: การติดตั้ง V-Ray for SketchUp บน Windows 8

ตั้งหัวข้อ by jitrada on Thu 24 Oct 2013, 12:02

โหลดตงไหนอะ

jitrada
OP Mouse
OP Mouse

Female เมถุน มะเส็ง
คะแนนความดี : 1
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 24/10/2013

ตั้งหัวข้อ by kdtp on Sun 17 May 2015, 13:35

@jitrada พิมพ์ว่า:โหลดตงไหนอะ
http://tdsigns.darkbb.com/t1300-topic
kdtp
Core I5
Core I5

Male กันย์ ฉลู
คะแนนความดี : 1165
ชื่อเสียง : 6
วันที่เข้าร่วม : 15/04/2010

Star ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

ตั้งหัวข้อ by taannsch on Thu 30 Mar 2017, 23:20

ราวกับว่าพบทางสว่าง ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ยิงฟัน
taannsch
OP Mouse
OP Mouse

Female ตุลย์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 4
ชื่อเสียง : 3
วันที่เข้าร่วม : 30/03/2017

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

พื้นที่โฆษณา