tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
พื้นที่โฆษณา

Making of Pause 15th Anniversary Scene

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by Gatsu on Mon 19 Dec 2011, 20:24

สวัสดีสมาชิกทุกท่านนะครับ หาประโยชน์ความรู้จากเว็ปสมุยนี้มาเยอะแล้ว
คราวนี้มาขอตอบแทนด้วยการทำ ติวเตอร์เล็กๆ อาจจะผิดพลาดบ้าง ยังไงก็ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับผม
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ซีนนี้ เริ่มมาจาก ผมต้องการ Render กีตาร์ไฟฟ้าสักตัวหนึ่ง + HDRI
โมเดลไม่ได้ปั้นเองครับ นำมาจาก google sketchUp 3dwarehouse
จุดเริ่มต้น Scene นี้มาจาก http://www.evermotion.org/tutorials/show/7876/making-of-ibanez-rg ครับ เขาใช้ 3DsMax ทำ ผมก็เลยลองใช้ SketchUp ทำบ้าง (เพราะใช้3dsmax ไม่เป็นฮ่าๆ)

เริ่มต้นด้วยการ ทดสอบ Clay Render ครับ (ทดสอบแสง-เงา)

นี่ภาพ X-ray ครับ

นี่ซีนที่ 1

ซีน 2

ซีน 3

ซีน 4

ซีน 5

มาส่วนเรื่อง Option Setting ครับ
:: โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าเป็นซีนข้างนอกจะใช้ F number 2-4 ครับ ผมจะเน้นที่ F number มากกว่าตัว ISO ครับ

:: ส่วนเรื่อง Environment ผมใช้ HDRI ทั้ง BG แล้วก็ GI ครับ ใช้ภาพตัวเดียวกัน
กดที่ M แล้วเลือกเป็น texbitmap > ตรง UVW ใช้เป็น UVWGEN ตามภาพเลยครับ (ภาพ HDRI หาจาก Google ได้ทั่วไปครับ)
ผมใส่ HDRI ทั้ง BG แล้วก็ GI ในส่วนแสงครับ สังเกตุ GI ผมตั้งค่าไว้ที่ 8 ให้มันสว่าง และก็ BG ตั้งไว้ที่ 6 เพราะถ้าตั้ง ค่า 1 ทั้ง BG และ GI ภาพจะมืดครับ

:: Setting GI ผมปรับที่ Ambient Occlussion ติ๊กเป็น ON ครับ ส่วนค่าความละเอียด Subdivs ผมใช้แค่ 8เอง (คอมใครแรงก็ใช้ 16 ก้ได้นะครับ ภาพจะมีมิิติยิ่งขึ้น)

ยังไงถ้าิติวเตอร์นี้ผิดพลาดประการใด กรุณาชี้แนะหรือเสริมได้เต็มที่ครับผม

ขอบคุณครับ

Gatsu
Core I5
Core I5

Male เมษ มะโรง
คะแนนความดี : 1117
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 25/12/2010

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by TonyWins on Tue 20 Dec 2011, 14:17

ยอดเยี่ยมครับท่าน เอาไป 100 คะแนนเลยครับ

__________________________________________________________________________________________________________________
ไม่จำเป็นต้องโพสต์ขอบคุณทุกครั้งไป เพราะ "คำขอบคุณ" ที่เกิดขึ้นแม้เพียงภายในจิตใจ นั่นคือคำขอบคุณที่แท้จริง
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12837
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

Re: Making of Pause 15th Anniversary Scene

ตั้งหัวข้อ by Gatsu on Tue 20 Dec 2011, 14:22

texDirt ค๊าปปปอย่าลืมนะค๊าปปพี่โทนี่ :)

Gatsu
Core I5
Core I5

Male เมษ มะโรง
คะแนนความดี : 1117
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 25/12/2010

ตั้งหัวข้อ by TonyWins on Tue 20 Dec 2011, 14:29

@Gatsu พิมพ์ว่า:texDirt ค๊าปปปอย่าลืมนะค๊าปปพี่โทนี่ :)

ได้คร๊าบบบ เอ่อ เด้วขออนุญาตเข้าไปแก้ไขหัวข้อหน่อยนะครับ แบบว่าไม่ไว้ใจ Photo bucket กลัวภาพจะหาย

__________________________________________________________________________________________________________________
ไม่จำเป็นต้องโพสต์ขอบคุณทุกครั้งไป เพราะ "คำขอบคุณ" ที่เกิดขึ้นแม้เพียงภายในจิตใจ นั่นคือคำขอบคุณที่แท้จริง
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12837
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ตั้งหัวข้อ by pigma on Wed 25 Jan 2012, 23:15

สวยมากๆครับ

pigma
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก มะแม
คะแนนความดี : 4
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 25/01/2012

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

พื้นที่โฆษณา