tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
พื้นที่โฆษณา

การเปลี่ยนการแสดงผลของตัวเลขจากเลขไทยไปเป็นเลขอารบิกใน V-Ray เวอร์ชัน 1.48.xx

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

การเปลี่ยนการแสดงผลของตัวเลขจากเลขไทยไปเป็นเลขอารบิกใน V-Ray เวอร์ชัน 1.48.xx

ตั้งหัวข้อ by TonyWins on Thu 05 Aug 2010, 20:56

ก็มีคำถามถามเข้ามาจากท่าน thannakrit ที่ถามถึงวิธีการเปลี่ยนการแสดงผลของตัวเลขจากเลขไทยให้กลับไปเป็นเลขอารบิกเหมือนในเวอร์ชันก่อนหน้านี้ ซึ่งคาดว่าหลายๆท่านก็คงจะประสบปัญหากับตัวเลขในลักษณะนี้

โดยส่วนตัวผมเองก็รำคาญอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่เคยคิดที่จะเข้าไปเปลี่ยนมันสักที เพราะเวลากรอกตัวเลขเราก็กรอกลงไปได้ตามปกติ แต่ในเมื่อปัญหามา ปัญญาก็บังเกิดเช่นเดิมครับ

ขั้นตอนการปรับให้ V-Ray 1.48.66 แสดงตัวเลขอารบิก (Windows 7 & Vista)
1. ไปที่เมนู Start แล้วพิมพ์ Region and Language ลงในช่องค้นหา แล้วคลิกไปที่ไอคอน Region and Language จากผลการค้นหาด้านบน

2.ในหน้าต่าง Region and Language ที่แท็บ Formats ให้คลิกที่ปุ่ม Additional settings...

3. ในหน้าต่าง Customize Format ในส่วนของ Standard Digits: ให้เปลี่ยนรูปแบบตัวเลขไปเป็นอารบิก เสร็จแล้วคลิกปุ่ม OK แล้วคลิกปุ่ม OK อีกครั้งในหน้าต่าง Region and Language

5. หลังจากที่ปรับเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วตัวเลขใน V-Ray ก็จะเปลี่ยนไปเป็นตัวเลขอารบิกดังภาพตัวอย่างด้านล่าง

ขั้นตอนการปรับให้ V-Ray 1.48.66 แสดงตัวเลขอารบิก (Windows XP)
1. ไปที่เมนู Start แล้วเข้าไปที่ Control Panel จากนั้นคลิกเลือกที่ Date, Time, Language and Regional Options

2. ในหน้าต่าง Date, Time, Language and Regional Options ให้คลิกเลือกที่ Change time format of numbers, dates and times

3. ในหน้าต่าง Regional and Language Options ที่แท็บ Regional Options ให้คลิกที่ปุ่ม Customize...

4. ในหน้าต่าง Customize Regional Options ให้เปลี่ยนรูปแบบตัวเลขตรง Standard Digits: ไปเป็นตัวเลขอารบิก เสร็จแล้วคลิกปุ่ม OK

ก็หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

__________________________________________________________________________________________________________________
ไม่จำเป็นต้องโพสต์ขอบคุณทุกครั้งไป เพราะ "คำขอบคุณ" ที่เกิดขึ้นแม้เพียงภายในจิตใจ นั่นคือคำขอบคุณที่แท้จริง
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12837
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: การเปลี่ยนการแสดงผลของตัวเลขจากเลขไทยไปเป็นเลขอารบิกใน V-Ray เวอร์ชัน 1.48.xx

ตั้งหัวข้อ by biscotto on Sat 02 Oct 2010, 16:11

ยิงฟัน

ขอบคุณค่ะ ใช้ตัวเลขไทยแล้วมันไม่ชินอ่า ฮ่าๆ
biscotto
Keyboard
Keyboard

Female มีน มะเส็ง
คะแนนความดี : 9
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 01/10/2010

Re: การเปลี่ยนการแสดงผลของตัวเลขจากเลขไทยไปเป็นเลขอารบิกใน V-Ray เวอร์ชัน 1.48.xx

ตั้งหัวข้อ by noonsalaya on Tue 24 May 2011, 12:29

ขอบคุณมากเลยครับบบ..++

noonsalaya
CRT Monitor
CRT Monitor

Male พฤษภ ชวด
คะแนนความดี : 25
วันที่เข้าร่วม : 23/05/2011

ตั้งหัวข้อ by darkshadow on Thu 22 Sep 2011, 02:39

ขอบคุณครับ ที่แนะนำ ที่แรกก็กะว่าจะทำใจใช้ตัวเลขไทย คิดว่าสักพักคงชินไปเอง โดยไม่คิดจะไปหาวิธีแก้ไขอะไรอารมย์ประมาณเราเป้นคนไทยก็ใช้ของไทย ถ้าเราคนไทยเองยังไม่ใช้แล้วคนชาติไหนจะใช้(555 ชาตินิยม) จำได้ว่าครั้งสุดท้ายที่เขียนตัวเลขไทยก็สมัยเรียนประถมละ แต่เมื่อท่านC-Gru ไปเสาะแสวงหามาได้ผมก็กลับไปใช้เลขอารบิคเหมือนเดิมดีกว่า เพราะเลขไทยมันไม่คุ้นชินจริงๆ ^^

darkshadow
Core I5
Core I5

Male มังกร มะโรง
คะแนนความดี : 1034
วันที่เข้าร่วม : 20/09/2011

https://www.facebook.com/darkshadow899

ตั้งหัวข้อ by fly555 on Sun 15 Jan 2012, 22:58

fly555
OP Mouse
OP Mouse

Male มังกร ฉลู
คะแนนความดี : 1
วันที่เข้าร่วม : 15/01/2012

ตั้งหัวข้อ by junejung on Sun 22 Jan 2012, 20:23

Thx มากครับ พี่Tony

junejung
Keyboard
Keyboard

Male ตุลย์ มะแม
วันที่เข้าร่วม : 29/11/2011

ตั้งหัวข้อ by pigma on Wed 25 Jan 2012, 22:40

ขอบคุณครับ

pigma
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก มะแม
คะแนนความดี : 4
วันที่เข้าร่วม : 25/01/2012

ตั้งหัวข้อ by madara on Mon 29 Apr 2013, 13:16

ขอบคุณเทคนิคดีๆคับ
madara
PW Supply
PW Supply

Male ตุลย์ ชวด
คะแนนความดี : 15
วันที่เข้าร่วม : 24/04/2011

ตั้งหัวข้อ by McG3 on Sat 11 May 2013, 16:03

ขอบคุณค๊า ^^ ยิ้ม
McG3
PW Supply
PW Supply

Female มังกร เถาะ
คะแนนความดี : 10
วันที่เข้าร่วม : 24/02/2012

ตั้งหัวข้อ by ph87 on Tue 28 May 2013, 10:48

ขอบคุณมากครับ

ph87
PW Supply
PW Supply

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 14
ชื่อเสียง : 2
วันที่เข้าร่วม : 28/05/2013

ตั้งหัวข้อ by nukop on Tue 11 Jun 2013, 09:45

ขอบคุณมากครับ
(โง่อยู่ตั้งนาน ไม่รู้จะแก้มันยังไง รำคาญก็รำคาญ)

nukop
Keyboard
Keyboard

Male เมษ จอ
วันที่เข้าร่วม : 11/06/2013

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน

พื้นที่โฆษณา